Phạm tội tổ chức đánh bạc online khi nào ?

tội tổ chức đánh bạc online

tội tổ chức đánh bạc online

 

1. Tổ chức đánh bạc trên mạng được hiểu như thế nào? 

Tổ chức đánh bạc trực tuyến là việc sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc trực tuyến (theo công văn 196/TANDTC-PC).  

 Tại khoản 1 mục 8 Luật Công nghệ cao 2008 đã quy định rõ các hành vi bị nghiêm cấm bao gồm: 

 

  1. Lợi dụng hoạt động công nghệ cao xâm hại  lợi ích quốc gia, quốc phòng, an ninh, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.  Theo đó, đánh bạc và tổ chức gá bạc trái phép là hành vi trực tiếp xâm phạm  trật tự xã hội, thậm chí là  tính mạng, sức khỏe, tài sản của người khác. Vì vậy, việc lợi dụng  Internet để tổ chức đánh bạc trái phép được coi là hành vi vi phạm pháp luật. 

  Một số hành vi tổ chức đánh bạc trên mạng phổ biến hiện nay: Tổ chức đánh bạc trên mạng Internet thông qua các trò chơi tôm, bầu cua, cá, xóc đĩa,  tài xỉu, tài xỉu,...; các tổ chức đại lý chạy quảng cáo  hướng dẫn game thủ tải  ứng dụng tham gia game trực tiếp về máy tính cá nhân hoặc điện thoại... 

 Cần lưu ý, theo công văn 196/TANDTC-PC, người nào sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử khác để tổ chức các trò chơi may rủi nhưng không hình thành  các trò chơi ăn thua bằng tiền, hiện vật trên mạng thì không được đưa vào vụ án “Sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội”. 

 Tức là nếu chỉ tổ chức đánh bạc trực tuyến thông thường, các bên chỉ chơi và thu  tiền ảo thì không phải là hành vi tổ chức đánh bạc trái phép. Tôi chúc bạn may mắn! 

 2. Khi nào tổ chức đánh bạc trực tuyến bị coi là tội phạm?  

Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà hành vi tổ chức đánh bạc  trái phép trên mạng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 322 BLHS năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội tổ chức đánh bạc. 

 Như vậy, căn cứ vào Điều 322 BLHS thì tổ chức chơi game trên mạng sẽ bị xử lý hình sự khi: 

 

 - Sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để: 

 

 Tổ chức chơi cùng lúc từ 10 người trở lên với mức tiền hoặc thể loại dùng cho trò chơi trị giá từ 5 triệu đồng trở lên; Hoặc 

 

 Bố trí 02 chiếu tiền trở lên chạy cùng lúc với  tiền hoặc vật phẩm có giá trị cho trò chơi từ 5 triệu đồng trở lên. 

  - Sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để dàn xếp đánh bạc có giá trị  hiện vật  từ 20 triệu đồng trở lên; 

 

 - Sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để tổ chức các trò chơi có tính may rủi và tạo điều kiện thuận lợi cho các trò chơi có tính may rủi như: 

 

 Có nơi cầm đồ cho người chơi hoặc có lắp đặt  thiết bị; 

 

 Có  người phục vụ hoặc  phân công người bảo vệ, người phục vụ khi đánh bạc; 

 

 Tổ chức một lối thoát khi bạn bị  bắt, sử dụng các phương tiện để  giúp bạn chơi. 

- Người nào sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi nêu trên hoặc có hành vi cấu thành tội đánh bạc hoặc đã bị kết án về một trong hai tội này chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (1092 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (0)

    Hãy để lại bình luận của bạn tại đây!

    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo