Mức phạt tội đánh bạc bao nhiêu ?

mức phạt tội đánh bạc

mức phạt tội đánh bạc

 

1. Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự? 

 Trước khi trả lời câu hỏi đánh bạc bao nhiêu  thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì cần phải biết đánh bạc là gì, hiện nay đánh bạc được hiểu là hành vi tham gia một trò chơi có tổ chức trái phép mà  thắng (hoặc thua) kèm theo lợi (hoặc mất)  lợi ích vật chất đáng kể (tiền, thiên nhiên hoặc lợi ích khác).  

 Hành vi đánh bạc được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau. Trong đó, chúng tôi thường thấy anh ta chơi bài, tổ tôm, xúc xắc, lô tô, số đề, cá độ bóng đá, đá gà... 

 

 Theo quy định tại Điều 321 BLHS 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 thì một người có hành vi đánh bạc bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc khi: 

 

 - Đánh bạc  dưới mọi hình thức  được thua bằng tiền hoặc hiện vật trị giá 5 triệu đồng trở lên. 

  - Có số tiền hoặc tài sản dùng để đánh bạc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc  bị kết án về một trong các tội đặt cược, tổ chức trò chơi mang tính may rủi, cá độ, chưa được xóa án tích mà tiếp tục phạm tội. 

 Trong đó, khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định tiền hoặc tính chất dùng  đánh bạc bao gồm: 

 

 - Tiền/hiện vật dùng  đánh bạc tịch thu  trực tiếp từ sòng bạc; 

 

 - Tiền/hiện vật bị tịch thu từ Người chơi được  xác định là đã  hoặc sẽ được sử dụng cho Trò chơi; 

 

 - Thu giữ tiền, hiện vật  ở địa điểm khác mà có đủ căn cứ xác định đã  hoặc sẽ  dùng để đánh bạc.  

 Nếu nhiều người cùng tham gia trò chơi thì việc xác định số tiền và giá trị hiện vật trong trò chơi của mỗi người chơi là tổng số tiền và giá trị hiện vật của những người chơi đó. 

 

 

 2. Hình phạt đối với tội đánh bạc 

 

 Hình phạt đối với tội đánh bạc được quy định  tại Điều 321 BLHS như sau: 

 

 - Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi: 

 

 Đánh bạc  dưới mọi hình thức  được thua bằng tiền hoặc tài sản trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng 

 

 Số tiền, tài sản dùng để đánh bạc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh  bạc hoặc đã bị kết án về một trong các tội đánh bạc, tổ chức gá bạc, gá bạc, chưa được xóa án tích mà tiếp tục phạm tội. 

 - Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

 

 

 Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp; 

 

 Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên; 

 

 Sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; 

 

 Tái phát nguy hiểm.  

 Về hình phạt bổ sung: Người vi phạm  còn có thể bị áp dụng  hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (533 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (0)

    Hãy để lại bình luận của bạn tại đây!

    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo