Phạm tội đánh bạc có đi tù không ?

đánh bạc có đi tù không

đánh bạc có đi tù không

 

1. Tội tổ chức đánh bạc theo Điều 322 Bộ luật Hình sự 

 Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc được quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) với khung hình phạt như sau: 

 

 * Khung 1: 

 

 Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 

 

 - Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 

 

 - Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 

 

 - Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên; 

 

 - Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc; 

 

 - Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. 

  * Khung 2: 

 

 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm: 

 

 - Có tính chất chuyên nghiệp; 

 

 - Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên; 

 

 - Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội; 

 

 - Tái phạm nguy hiểm. 

  * Hình phạt bổ sung: 

 

 Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản. 

  2. Phạt hành chính hành vi tổ chức đánh bạc trái phép 

 Người thực hiện hành vi  đánh bạc trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt  hành chính như sau: 

 

 - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức trò chơi may rủi sau đây: 

 

 Lôi kéo, dụ dỗ, tụ tập người khác  đánh bạc trái phép; 

 

 Sử dụng nhà ở, nơi ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để tổ chức các trò chơi mang tính may rủi; 

 

 Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; 

 

 Tổ chức hoạt động cờ bạc trái phép.  

 - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đố vui sau đây: 

 

 Quyền sở hữu lô đất và đối tượng; 

 

 Tổ chức sản xuất và phát hành biển đề và các ấn phẩm khác phục vụ xổ số; 

 

 Tổ chức mạng lưới bán  lô, số đề; 

 

 Tổ chức cá cược  thể thao, thể thao, giải trí hoặc  các hoạt động khác để chơi và ăn tiền.  

 (Khoản 4, 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (1192 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (0)

    Hãy để lại bình luận của bạn tại đây!

    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo