Hồ sơ thủ tục cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ [Chi tiết 2024]

Bản tin nội bộ đã và đang là một trong những hình thức truyền thông nội bộ có sức lan tỏa, gắn kết các thành viên trong cùng đơn vị. Nhận thức rõ vai trò quan trọng của bản tin nội bộ trong phát triển văn hóa và xây dựng hình ảnh của doanh nghiệp, nhiều doanh nghiệp đang rất quan tâm tới lĩnh vực này. Tuy nhiên, khi muốn xuất bản tin nội bộ thì phải có giấy phép xuất bản bản tin nội bộ.

Vậy điều kiện, thành phần hồ sơ, thủ tục để xin giấy phép xuất bản bản tin nội bộ là như thế nào. Sau đây, ACC sẽ tư vấn cho quý khách hàng những vấn đề liên quan đến “Thủ tục cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ” theo quy định của pháp luật hiện hành.

Hồ Sơ Thủ Tục Cấp Giấy Phép Xuất Bản Tin Nội Bộ

1. Cơ sở pháp lý

  • Luật Báo chí Luật số: 103/2016/QH13 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/ 2017.
  • Luật xuất bản 2012.
  • Thông tư 48/2016/TT-BTTTT hướng dẫn việc cấp giấy phép hoạt động báo in và báo điện tử, xuất bản thêm ấn phẩm, mở chuyên trang của báo điện tử, xuất bản phụ trương, xuất bản bản tin, xuất bản đặc san do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành.
  • Nghị định 159/2013/NĐ-CP.

2. Khái niệm xuất bản tin nội bộ là gì?

  • Theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Báo chí:

Bản tin là sản phẩm thông tin có tính chất báo chí xuất bản định kỳ, sử dụng thể loại tin tức để thông tin về hoạt động nội bộ, hướng dẫn nghiệp vụ, kết quả nghiên cứu, ứng dụng, kết quả các cuộc hội thảo, hội nghị của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.

  • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật xuất bản:

Xuất bản là việc tổ chức, khai thác bản thảo, biên tập thành bản mẫu để in và phát hành hoặc để phát hành trực tiếp qua các phương tiện điện tử.

>>>>>>>Nếu các bạn có nhu cầu sử dụng dịch vụ kiểm toán hãy đọc bài viết và liên hệ với chúng tôi: Dịch vụ kiểm toán trọn gói, chuyên nghiệp (Cập nhật 2023)

Thủ tục cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ

3. Tại sao phải xin cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ

Theo quy định tại điểm a, điểm b Khoản 2 Điều 10 Luật xuất bản:

- Trường hợp mà xuất bản bản tin nội bộ mà không có giấy phép thì sẽ bị nghiêm cấm thực hiện

“ Nghiêm cấm thực hiện các hành vi sau đây: Xuất bản mà không đăng ký, không có quyết định xuất bản hoặc không có giấy phép xuất bản; Thay đổi, làm sai lệch nội dung bản thảo đã được ký duyệt hoặc bản thảo tài liệu không kinh doanh có dấu của cơ quan cấp giấy phép xuất bản”

Như vậy để không bị nghiêm cấm thì các tổ chức, doanh nghiệp muốn xuất bản bản tin nội bộ thì phải xin giấy phép xuất bản bản tin nội nộ

4. Điều kiện cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ

  • Có người chịu trách nhiệm về việc xuất bản bản tin có nghiệp vụ quản lý thông tin.
  • Tổ chức bộ máy hoạt động phù hợp bảo đảm cho việc xuất bản bản tin.
  • Xác định rõ nội dung thông tin, mục đích thông tin, kỳ hạn xuất bản, khuôn khổ, số trang, số lượng, nơi in, đối tượng phục vụ của bản tin.
  • Có địa điểm làm việc chính thức và các điều kiện cần thiết bảo đảm cho việc xuất bản bản tin.

5. Chuẩn bị hồ sơ

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư 48/2016/TT-BTTTT, hồ sơ xin cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ bao gồm:

  • Tờ khai đề nghị cấp giấy phép xuất bản bản tin (Mẫu số 07);
  • Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu quyết định thành lập, giấy phép thành lập, giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ khác có giá trị pháp lý tương đương (đối với tổ chức nước ngoài tại Việt Nam);
  • Sơ yếu lý lịch của người chịu trách nhiệm xuất bản bản tin;
  • Mẫu trình bày tên gọi của bản tin và bản dịch tiếng Việt được công chứng (đối với tên gọi bản tin thể hiện bằng tiếng nước ngoài).

6. Thủ tục xin cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ

Bước 1: Công dân, tổ chức thực hiện TTHC cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định.

Giấy phép xuất bản tin nội bộ
Giấy phép xuất bản tin nội bộ

Bước 2: Công dân, tổ chức lựa chọn một trong các hình thức nộp hồ sơ sau:

  • Cách 1:  Nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ phận Tiếp nhận hồ sơ hành chính – Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hà Nội; địa chỉ: số 185 Giảng Võ - Đống Đa – Hà Nội.
  • Cách 2:  Qua hệ thống bưu chính.
    • Nơi tiếp nhận đối với các hồ sơ gửi qua bưu chính:
    • Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hà Nội
    • Địa chỉ: Số 185- Giảng Võ- Đống Đa – Hà Nội.
    • ĐT: 04.37367115
  • Cách 3:  Nộp hồ sơ trực tuyến tại Cổng dịch vụ công trực tuyến thành phố Hà Nội (dichvucong.hanoi.gov.vn).

Cán bộ tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Sở Thông tin và Truyền thông tiếp nhận và kiểm tra tính đầy đủ, hợp lệ của hồ sơ.

    •  Nếu hồ sơ đầy đủ, hợp lệ: viết phiếu nhận hoặc phản hồi thông tin và hẹn trả kết quả.
    •  Nếu hồ sơ không đầy đủ, hợp lệ: trả lại hồ sơ và hướng dẫn cho tổ chức, cá nhân hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Bước 3: Nhận kết quả

Công dân, tổ chức nhận kết quả theo giấy hẹn tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Sở Thông tin và Truyền thông hoặc sử dụng dịch vụ bưu chính.

7. Cơ quan có thẩm quyền

  • Cơ quan, tổ chức của trung ương; cơ quan đại diện nước ngoài, tổ chức nước ngoài tại Việt Nam đến Bộ Thông tin và Truyền thông qua Cục Báo chí
  • Cơ quan, tổ chức ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương  nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp tỉnh qua Sở Thông tin và truyền thông.

8. Hiệu lực của giấy phép

  • Thời gian hiệu lực của giấy phép xuất bản bản tin được quy định trong từng giấy phép nhưng không quá 01 năm kể từ ngày cấp.
  • Sau sáu mươi (60) ngày, kể từ ngày giấy phép xuất bản bản tin có hiệu lực, nếu cơ quan, tổ chức, pháp nhân không xuất bản bản tin thì giấy phép không còn giá trị. Cục Báo chí có trách nhiệm thu hồi lại giấy phép. Nếu có nhu cầu xuất bản bản tin thì phải làm thủ tục xin phép lại.
  • Cơ quan, tổ chức, pháp nhân tạm ngừng hoặc thôi không xuất bản bản tin phải thông báo bằng văn bản trước mười lăm (15) ngày cho Cục Báo chí. Trường hợp không xuất bản bản tin nữa, giấy phép bị thu hồi.
  • Thay đổi một trong các điều ghi trong giấy phép xuất bản bản tin phải xin phép Cục Báo chí bằng văn bản.

9. Xử lý khi xuất bản tin nội bộ mà không có giấy phép

Theo quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 19  Nghị định 159/2013/NĐ-CP  quy định đối với trường hợp xuất bản  bản tin nội bộ mà không có giấy phép xuất bản bản tin thì sẽ bị xử lý vi phạm  hành chính trong lĩnh vực xuất bản với mức  phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng căn cứ vào mức độ vi phạm.

10. Dịch vụ xin cấp giấy phép xuất bản tin nội bộ của ACC

  • Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục xin giấy phép xuất bản bản tin nội bộ;
  • Soạn thảo hồ sơ hoàn chỉnh;
  • Nộp hồ sơ và thay mặt quý khách hàng làm việc với cơ quan Nhà nước;
  • Nhận kết quả và bàn giao cho quý khách hàng.

Quý khách hàng cung cấp cho ACC những giấy tờ sau:

  • Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, quyết định thành lập;
  • Sơ yếu lý lịch của người chịu trách nhiệm xuất bản bản tin;
  • Mẫu trình bày tên gọi của bản tin và bản dịch tiếng Việt được công chứng (đối với tên gọi bản tin thể hiện bằng tiếng nước ngoài).

11. Những câu hỏi thường gặp

Bản tin, Xuất bản là gì ?

Bản tin là sản phẩm thông tin có tính chất báo chí xuất bản định kỳ, sử dụng thể loại tin tức để thông tin về hoạt động nội bộ, hướng dẫn nghiệp vụ, kết quả nghiên cứu, ứng dụng, kết quả các cuộc hội thảo, hội nghị của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp. Xuất bản là việc tổ chức, khai thác bản thảo, biên tập thành bản mẫu để in và phát hành hoặc để phát hành trực tiếp qua các phương tiện điện tử.

Thời gian thực hiện việc cấp giấy phép xuất bản bản tin nội bộ?

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Bộ Thông tin và Truyền thông, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm cấp giấy phép xuất bản bản tin; trường hợp từ chối cấp phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Thay đổi thông tin giấy phép xuất bản bản tin nội bộ?

Hồ sơ gồm có:

- Văn bản đề nghị thay đổi của cơ quan, tổ chức;

- Sơ yếu lý lịch của người chịu trách nhiệm xuất bản bản tin (đối với trường hợp thay đổi người chịu trách nhiệm xuất bản bản tin);

- Mẫu trình bày tên gọi của bản tin và bản dịch tiếng Việt được công chứng (đối với trường hợp thay đổi tên gọi bản tin thể hiện bằng tiếng nước ngoài)

Khách hàng cần cung cấp?

- Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, quyết định thành lập

- Sơ yếu lý lịch của người chịu trách nhiệm xuất bản bản tin;

- Mẫu trình bày tên gọi của bản tin và bản dịch tiếng Việt được công chứng đối với tên gọi bản tin thể hiện bằng tiếng nước ngoài.

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (859 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (10)

    huệ
    Em cần dịch vụ, tư vấn qua zalo giúp e 0898647654
    TRẢ LỜI
    A
    Công ty Luật ACC
    Quản trị viên
    Dạ bên em đã kết nối zalo ạ
    TRẢ LỜI
    ngọc anh
    Bài viết hữu ích, cám ơn ACC
    TRẢ LỜI
    A
    Công ty Luật ACC
    Quản trị viên
    Dạ ACC cám ơn ạ
    TRẢ LỜI
    hồng hải
    Bài viết chi tiết, đầy đủ rõ ràng, cám ơn
    TRẢ LỜI
    A
    Công ty Luật ACC
    Quản trị viên
    Dạ ACC cám ơn ạ
    TRẢ LỜI
    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo