Visa hết hạn có xuất cảnh được không? Quy định chi tiết [2024]

Visa là giấy tở chứng nhận sự hợp pháp về việc nhập cảnh, xuất cảnh của người nước ngoài đối với quốc gia mình không phải công dân. Vậy visa hết hạn có xuất cảnh được không sẽ được chúng tôi giải đáp trong bài viết dưới đây!

Pháp luật là hệ thống những quy tắc xử sự chung được ban hành để Nhà nước quản lý xã hội và thực thi quyền lực của mình đối với mọi vấn đề của quốc gia, trong đó có xuất nhập cảnh. Ngày 16/06/2014, Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam ra đời, chính thức có hiệu lực đã quy định những vấn đề cơ bản về cấp visa, xử lý visa quá hạn. Do đó, dựa vào những căn cứ trên, Luật ACC sẽ trả lời cho các bạn về Visa hết hạn có xuất cảnh được không? Quy định chi tiết trong bài viết dưới đây!

xin-visa-chau-au-dai-han-1

Visa hết hạn vẫn có thể xuất cảnh

1. Thế nào là visa hết hạn

Thông thường, mỗi loại visa sẽ được cấp và có một thời hạn nhất định, đó là là khoảng thời gian người nước ngoài được tạm trú, đi lại và xuất nhập cảnh theo các quy định của Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh Thời hạn của visa được ghi rõ trên visa hoặc trên con dấu lưu trú được đóng bởi sân bay.

Do đó, visa hết hạn là đến ngày ghi trên visa nhưng chưa gia hạn và do đó, nó không có giá trị sử dụng nữa

2. Visa hết hạn có xuất cảnh được không

Ngoài visa – thị thực là loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cho phép người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam. Thì ở Việt Nam còn quy định về 02 loại thẻ có giá trị thay visa:

  • Thẻ tạm trú là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay thị thực.
  • Thẻ thường trú là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh cấp cho người nước ngoài được phép cư trú không thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay thị thực.

Khoản 12 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019 quy định điều kiện để xuất cảnh bao gồm:

  • Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế
  • Chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú còn giá trị
  • Không thuộc trường hợp bị tạm hoãn xuất cảnh
  • Người nước ngoài sử dụng thị thực điện tử xuất cảnh phải đủ các điều kiện về hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế và xuất cảnh qua các cửa khẩu quốc tế do Chính phủ quyết định.

Như vậy, nếu visa hết hạn vẫn sẽ  xuất cảnh được về nước bởi trong các điều kiện không yêu cầu về thị thực còn hiệu lực mà chỉ cần đáp ứng 04 giấy tờ trên là được về nước nhưng phải xử lý nhanh chóng trong thời hạn 1 tuần kể từ thời điểm visa hết hạn

3. Các cách xử lý visa hết hạn

3.1 Tiếp tục xin gia hạn visa đã hết hạn

Tùy vào loại visa Việt Nam bạn đã được cấp thì việc gia hạn cũng sẽ khác nhau. Thông thường, để xin gia hạn visa Việt Nam đã hết hạn thì phải tuân thủ theo các bước:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ về xin gia hạn visa

  • Thông thường hồ sơ thường có:
  • Hộ chiếu bản gốc của người nước ngoài còn thời hạn
  • Tờ khai đề nghị cấp thị thực, gia hạn tạm trú theo mẫu
  • Giấy xác nhận tạm trú của công an địa phương nơi người nước ngoài tạm trú tại Việt Nam.
  • Các giấy tờ khác tùy theo loại visa cũ

Bước 2: Nộp hồ sơ lên cơ quan nhà nước có thẩm quyền

  • Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, đương đơn nộp hồ sơ tại
  • Cục quản lý xuất nhập cảnh tại Hà Nội: 44 – 46 phố Trần Phú, quận Ba Đình.
  • Cục quản lý xuất nhập cảnh tại Sài Gòn: 333-335-337 đường Nguyễn Trãi, Phường Nguyễn Cư Trinh, Quận 1.
  • Cục quản lý xuất nhập cảnh tại Đà Nẵng: 7 Trần Quý Cáp
  • Cán bộ tiếp nhận hồ sơ sẽ kiểm tra lại các loại giấy tờ cần có. Nếu thiếu, cán bộ tiếp nhận sẽ hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung. Nếu đầy đủ giấy tờ, hồ sơ sẽ được tiếp nhận để giải quyết. Sau khi hồ sơ được tiếp nhận, người xin gia hạn visa sẽ được phát giấy hẹn.

Bước 3: Nhận kết quả hồ sơ

  • Hồ sơ sau đó sẽ được cơ quan có thẩm quyền xem xét. Thời gian xét duyệt tại cục quản lý xuất nhập cảnh là từ 7 – 10 ngày. Nếu hồ sơ đạt yêu cầu, kết quả sẽ được trả cho người nộp hồ sơ vào ngày ghi trong giấy hẹn.

3.2  Xin xuất cảnh về nước

Visa xuất cảnh có thời hạn trong khoảng 1 tuần và quá một tuần mà không xin xuất cảnh về nước thì sẽ bị xử phạt hành chính theo các mức tiền theo tính chất nặng nhẹ của hành vi mà người nước ngoài vi phạm. Căn cứ vào Điều 17, Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

  • Mức từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng
  • Mức từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
  • Mức từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng
  • Mức từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng
  • Trục xuất khỏi lãnh thổ Việt Nam

4. Một số câu hỏi thường gặp về visa hết hạn có xuất cảnh được không

Thời hạn sử dụng visa xuất cảnh?

Visa xuất cảnh có thời hạn trong khoảng 1 tuần

Visa xuất cảnh hết hạn mà không xin lại có bị xử phạt không?

Tùy theo tính chất nặng nhẹ của hành vi mà áp dụng các mức xử phạt khác nhau theo quy định Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Tại sao nên sử dụng dịch vụ của ACC

  • Giá trọn gói và không phát sinh.
  • Tiết kiệm chi phí đi lại và thời gian công sức của khách hàng.
  • Cung cấp hồ sơ rất đơn giản, tư vấn miễn phí
  • Làm đúng quy định với chi phí hợp lý, tiết kiệm cho khách hàng.
  • Đội ngũ nhân viên có chuyên môn, trình độ

Chi phí khi sử dụng dịch vụ của ACC

Công ty ACC cung cấp dịch vụ và tư vấn visa hết hạn có xuất cảnh được không với chi phí thấp giúp quý khách hàng hoàn thiện hồ sơ, các thủ tục pháp lý nhanh chóng và chính xác nhất.

Trên đây là câu trả lời cho vấn đề Visa hết hạn có xuất cảnh được không? Quy định chi tiết 2022 Hy vọng những thông tin trên đây có thể giải quyết thắc mắc cho các bạn.

Hiện nay, những vấn đề liên quan đến đăng visa hay giảm nhẹ hình thúc xử phạt visa khi vi phạm thì  có thể liên hệ với Luật ACC để nhận được tư vấn từ đội ngũ chuyên môn có kinh nghiệm của chúng tôi, luôn cập nhật thông tin pháp luật mới nhất và đảm bảo 100% ra kết quả giấy tờ trong phạm vi ủy quyền. Khi cần, chỉ cần liên hệ với chúng tôi qua thông tin dưới đây và nhân viên sẽ liên hệ với các bạn:

✅ visa hết hạn: ⭕ có xuất cảnh được không
✅ Cập nhật: ⭐ 2022
✅ Zalo: ⭕ 0846967979
✅ Hỗ trợ: ⭐ Toàn quốc
✅ Hotline: ⭕ 1900.3330

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (661 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (0)

    Hãy để lại bình luận của bạn tại đây!

    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo