messenger whatsapp viber zalo phone zalo mail

Trách nhiệm hình sự mà người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu

BLHS năm 2015 quy định người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác. Bài viết dưới đây ACC cung cấp cho bạn một số thông tin về Trách nhiệm hình sự mà người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu mời bạn tham khảo!

7vv

Trách nhiệm hình sự mà người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu

1. Định nghĩa trách nhiệm hình sự

Trách nhiệm hình sự là một dạng trách nhiệm pháp lý, là hậu quả pháp lý bất lợi mà người phạm tội phải gánh chịu trước Nhà nước do việc người đó thực hiện tội phạm. Là kết quả của việc áp dụng các quy phạm pháp luật hình sự, được thể hiện ở bản án kết tội của Tòa án có hiệu lực pháp luật, hình phạt và một số biện pháp cưỡng chế hình sự khác do luật hình sự quy định.

2. Người từ đủ 16 tuổi trở lên gồm những ai?

Căn cứ vào những quy định của Luật hình sự về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì có thể chia người từ đủ 16 tuổi trở lên bao gồm:

– Người từ đủ 16 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 18 tuổi

– Người từ đủ 18 tuổi trở lên.

3. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự đối với những tội phạm nào?

Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định tuổi chịu trách nhiệm hình sự của người từ đủ 16 tuổi như sau:

“1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.”

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Như vậy, theo quy định của BLHS năm 2015, sẽ có những tội phạm mà người từ đủ 16 tuổi trở lên không phải chịu TNHS. Cụ thể như sau:

– Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 145)

Khoản 1 điều 145 quy định: “ Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

– Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi (Điều 146)

Khoản 1 Điều 146 quy định: “ Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

– Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm (Điều 147)

Khoản 1 Điều 147 quy định: “Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Từ những quy định như đã nêu trên có thể nhận thấy Bộ Luật hình sự đã quy định người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà bộ luật quy định chủ thể của tội phạm phải là người đủ 18 tuổi chứ không phải đủ 16 tuổiNgười từ đủ 16 tuổi trở lên bao gồm Người từ đủ 16 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 18 tuổi và Người từ đủ 18 tuổi trở lên, đó đối với những người từ đủ 16 tuổi trở lên nhưng chưa đủ 18 tuổi thì sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với các tội kể trên.

Như vậy có thể người từ đủ 16 tuổi trở lên không phải chịu trách nhiệm hình sựđối với cácTội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 145); Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi (Điều 146); Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm (Điều 147)

4. Thời điểm tính tuổi của bị can, bị cáo, bị hại trong vụ án hình sự

Điều 6 Thông tư liên tịch số : 01/2011/TTLT-VKSTC-TANDTC-BCA-BTP-BLĐTBXH Xác định tuổi của bị can, bị cáo như sau:

“ Việc xác định tuổi của bị can, bị cáo là người chưa thành niên do cơ quan tiến hành tố tụng thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp đã áp dụng các biện pháp hợp pháp mà vẫn không xác định được chính xác ngày, tháng, năm sinh của bị can, bị cáo thì tuổi của họ được xác định như sau:

  1. Trường hợp xác định được tháng sinh cụ thể nhưng không xác định được ngày thì trong tháng đó lấy ngày cuối cùng của tháng đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo.
  2. Trường hợp xác định được quý cụ thể của năm, nhưng không xác định được ngày tháng nào trong quý đó thì lấy ngày cuối cùng của tháng cuối cùng trong quý đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo;
  3. Trường hợp xác định được cụ thể nửa đầu năm hay nửa cuối năm, nhưng không xác định được ngày tháng nào trong nửa đầu năm hoặc nửa cuối năm đó thì lấy ngày 30 tháng 6 hoặc ngày 31 tháng 12 tương ứng của năm đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo;
  4. Trường hợp xác định được năm sinh cụ thể nhưng không xác định được ngày tháng sinh của bị can, bị cáo thì lấy ngày 31 tháng 12 của năm đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo.
  5. Trường hợp không xác định được năm sinh của bị can, bị cáo là người chưa thành niên thì phải tiến hành giám định để xác định tuổi của họ.”

Quy định về  độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự của trẻ em, cụ thể ở đây là người từ đủ 16 tuổi trở lên  là một điều cần thiết trong một phần công lý của sự trừng phạt, quy định đã hướng tới mục đích giáo dục là chủ yếu và trong một chừng mực nhất định phải luôn đảm bảo lợi ích tốt nhất của trẻ em.

5. Công ty luật ACC

Trên đây là toàn bộ nội dung giới thiệu về Trách nhiệm hình sự mà người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu của chúng tôi về cũng như các vấn đề pháp lý có liên quan trong trong phạm vi này. Trong quá trình tìm hiểu nếu như quý khách hàng còn thắc mắc hay quan tâm và có nhu cầu tư vấn và hỗ trợ về Trách nhiệm hình sự mà người đủ 16 tuổi trở lên phải chịu thì vui lòng liên hệ với chúng tôi qua các thông tin sau:

  • Hotline: 19003330
  • Zalo: 084 696 7979
  • Gmail: info@accgroup.vn
  • Website: accgroup.vn
Đánh giá post
✅ Thủ tục: ⭕ Cụ thể - Chi tiết
✅ Dịch vụ: ⭐ Trọn gói - Tận Tâm
✅ Zalo: ⭕ 0846967979
✅ Hỗ trợ: ⭐ Toàn quốc
✅ Hotline: ⭕ 1900.3330
NHẬN BÁO GIÁ

Liên Hệ Với Chúng Tôi

Vui lòng để lại thông tin, ACC sẽ gọi lại ngay

Tu Van Vien 2





    [anr_nocaptcha g-recaptcha-response]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.