messenger whatsapp viber zalo phone zalo mail

Có được Nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp không?

Hiện nay, do nhu cầu đời sống ngày càng tăng cao, đồng thời với việc chi phí tiêu dùng trong cuộc sống ngày càng đắt đỏ, nhu cầu được nâng lương của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động là vô cùng chính đáng. Tuy nhiên, trong quá trình giải đáp khách hàng, ACC Group có nhận được câu hỏi từ một số người rằng có thể nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp không. Chính vì vậy, trong phạm vi bài viết này, ACC Group sẽ giải đáp giúp khách hàng về những vấn đề về nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp.

nang luong truoc thoi han 2 lan lien tiep

Nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp (Cập nhật 2022)

1. Nâng lương trước thời hạn là gì?

Nâng lương trước thời hạn là một chế độ đãi ngộ đặc biệt của nhà nước dành cho cán bộ, công chức, viên chức và người lao động làm việc trong biên chế.

2. Quy định nâng lương trước thời hạn?

Hiện nay, quy định nâng lương trước thời hạn của bộ nội vụ là Thông tư 08/2013/TT-BNV và Thông tư 03/2021/TT-BNV sửa đổi, bổ sung chế độ nâng bậc lương thường xuyên, nâng bậc lương trước thời hạn và chế độ phụ cấp thâm niên vượt khung đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

3. Có được nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp?

Theo quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 3 của Thông tư 08/2013/TT-BNV, việc nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp là không được phép, cụ thể là “Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh”.

4. Các tiêu chí nâng lương trước thời hạn?

Vậy để đáp ứng được các tiêu chuẩn quy định về nâng lương trước thời hạn ta phải lưu ý tới các tiêu chí sau đây:

– Tiêu chí thứ nhất: Đối tượng thuộc diện nâng lương trước thời hạn. Các đối tượng được áp dụng điều kiện nâng lương thường là cán bộ, công chức, viên chức làm, việc trong khối cơ quan Nhà nước và mức lương làm việc được xếp lương theo bảng lương Nhà nước theo quy định của pháp luật được quy định cụ thể tại Thông tư 08/2013/TT-BNV ngày 31 tháng 07 năm 2013 Các đối tượng tiếp theo là những người làm việc theo quy chế tham gia kí kết hợp đồng lao động và làm việc được xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong khối cơ quan nhà nước hay các đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật. Bên cạnh đó các đối tượng là cán bộ tuy thuộc vào diện được xếp lương theo bảng lương chức vụ của quy định Nhà nước nhưng cách tính lương lại được xếp lương theo nhiệm kỳ thì không thuộc đối tượng nâng lương trước thời hạn.

– Tiêu chí thứ hai:Tiêu chuẩn để được nâng bậc lương thường xuyên. Trong tiêu chí này ta chia các đối tượng thuộc diện được nâng bậc lương làm hai nhóm. Nhóm thứ nhất là cán bộ, công chức. Nhóm thứ hai là viên chức và người lao động

– Tiêu chí thứ ba: Tỷ lệ nâng bậc lương trước thời hạn. Tỉ lệ ở đây được hiểu là số người được nâng bậc lương trước thời hạn trên tổng số người có tên trong danh sách trả lương của đơn vị, cơ quan làm việc nhờ có thành tích xuất sắc trong quá trình công tác, làm việc tại đơn vị, cơ quan.

– Tiêu chí thứ tư: Việc xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc.

  5.  Điều kiện nâng bậc lương trước hạn?

Căn cứ vào quy định này, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hằng năm do tập thể bình chọn, nhưng mỗi năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động do người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định cụ thể trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

6. Câu hỏi thường gặp

Có được nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp?

Theo quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 3 của Thông tư 08/2013/TT-BNV, việc nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp là không được phép, cụ thể là “Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh”.

Nâng lương trước thời hạn là gì?

Nâng lương trước thời hạn là một chế độ đãi ngộ đặc biệt của nhà nước dành cho cán bộ, công chức, viên chức và người lao động làm việc trong biên chế.

Quy định nâng lương trước thời hạn như thế nào?

Hiện nay, quy định nâng lương trước thời hạn của bộ nội vụ là Thông tư 08/2013/TT-BNV và Thông tư 03/2021/TT-BNV sửa đổi, bổ sung chế độ nâng bậc lương thường xuyên, nâng bậc lương trước thời hạn và chế độ phụ cấp thâm niên vượt khung đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Các trường hợp nào không được nâng lương trước thời hạn do có thành tích xuất sắc?

– Trong thời gian giữ bậc lương hiện hưởng có thông báo hoặc quyết định bằng văn bản của cấp có thẩm quyền là không hoàn thành nhiệm vụ được giao hằng năm hoặc bị kỷ luật bằng các hình thức kỷ luật quy định tại Luật Cán bộ công chức, Luật Viên chức và các quy định hiện hành của cơ quan có thẩm quyền.

– Sau lần nâng bậc lương trước thời hạn gần nhất chưa thực hiện 01 lần nâng bậc lương thường xuyên theo quy định (kể cả đối với trường hợp được nâng ngạch, chuyên ngạch công chức, viên chức sau khi nâng bậc lượng trước thời hạn)

– Đã đủ thời gian nâng bậc lương thường xuyên theo quy định trong năm để xem xét nâng bậc lương thường xuyên (tính đến 31/12 của năm xét).

Nói tóm lại, qua bài viết trên, ACC Group đã gửi tới quý khách hàng những thông tin cơ bản về vấn đề nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp. Kính mong quý khách hàng đón đọc và ủng hộ.

2/5 - (2 bình chọn)
✅ Thủ tục: ⭕ Cụ thể - Chi tiết
✅ Dịch vụ: ⭐ Trọn gói - Tận Tâm
✅ Zalo: ⭕ 0846967979
✅ Hỗ trợ: ⭐ Toàn quốc
✅ Hotline: ⭕ 1900.3330
NHẬN BÁO GIÁ

Liên Hệ Với Chúng Tôi

Vui lòng để lại thông tin, ACC sẽ gọi lại ngay

Tu Van Vien 2





    [anr_nocaptcha g-recaptcha-response]

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.