CÔNG TY LUẬT ACC

Hợp đồng cho thuê bằng dược sĩ, chứng chỉ hành nghề dược 2022

Mạnh Hùng

Hợp đồng cho thuê bằng dược sĩ, chứng chỉ hành nghề dược 2022

Mạnh Hùng

04/12/2021

Hợp đồng là một văn bản thông dụng nhất ngày nay ngoài ra nó còn mang giá trị pháp lý nhất định. Có thể thấy hợp đồng xuất hiện rất gần trong cuộc sống chúng ta. Từ nhỏ khi đi học chúng ta đã phải đóng tiền bảo hiểm cho hợp đồng bảo hiểm, mua xe thì có bản hợp đồng bảo gồm cam kết của bên mua và bên bán, mua nhà thì có hợp đồng mua nhà, các doanh nghiệp thì có các hợp đồng kinh doanh với nhau. Có một hợp đồng đang được quan tâm đến là mẫu hợp đồng cho thuê bằng dược sĩ? Mẫu hợp đồng thuê bằng dược sĩ có những nội dung gì? Để tìm hiểu mẫu hợp đồng thuê bằng dược sĩ là gì các bạn hãy theo dõi bài viết dưới đây của ACC để tham khảo thêm nhé.

thue bang duoc si 0

Mẫu hợp đồng thuê bằng dược sĩ

1. Hợp đồng thuê bằng dược sĩ là gì?

Thuê bằng dược sĩ là việc một nhà thuốc không đủ điều kiện kinh doanh nên đã thuê bằng của người đã được cấp bằng dược sĩ để có thể có đủ điều kiện để kinh doanh bán thuốc.

Tuy nhiên hình thức này lại không được phép vì nếu không đủ điều kiện kinh doanh mà nếu vẫn kinh doanh thì gây hệ lụy đối với người dùng. Sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định mới nhất của luật dược đối với chủ nhà thuốc và cả người cho thuê bằng.

2. Mẫu hợp đồng thuê bằng dược sĩ

Để đảm bảo việc kinh doanh không bị vi phạm pháp luật thì người kinh doanh phải đảm bảo các điều kiện kinh doanh, đặc biệt đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện như dược sĩ thì phải đảm bảo có bằng dược sĩ mới được phép đăng ký kinh doanh. 

Nếu bạn đang là chủ nhà thuốc nhưng không phải là người trong ngành. Bạn nên đi học thêm chuyên ngành Dược để có thể tránh được những rủi ro về pháp lý sau này bằng cách học trung cấp dược để được cấp bằng dược sĩ, sau khi tốt nghiệp dược sĩ trung cấp, bạn vẫn có thể học lên trình độ cao hơn để nâng cấp cơ sở kinh doanh dược phẩm của mình lên Nhà thuốc GPP

3. Xử lý người cho thuê bằng dược sĩ.

Theo quy định của Nghị định 93/2011/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính thuốc, mỹ phẩm và trang thiết bị y tế tại Điều 6 về Vi phạm các quy định về điều kiện kinh doanh và sử dụng chứng chỉ hành nghề, giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc; giấy phép hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc tại Việt Nam thì người vi phạm hành vi sau đây sẽ bị phạt:

  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cơ sở bán lẻ thuốc hoặc từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cơ sở bán buôn, cơ sở làm dịch vụ bảo quản, cơ sở làm dịch vụ kiểm nghiệm thuốc; công ty nước ngoài hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc tại Việt Nam thực hiện một trong các hành vi sau đây:
  • Giả mạo, thuê, mượn hoặc cho cá nhân, tổ chức khác thuê, mượn chứng chỉ hành nghề, giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc, bằng cấp chuyên môn có liên quan hoặc giấy phép hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc tại Việt Nam;

Ngoài ra, người vi phạm sẽ còn bị phạt hình thức phạt bổ sung sau: Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc, giấy phép hoạt động về thuốc và nguyên liệu làm thuốc tại Việt Nam, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 6 tháng đến 12 tháng.

4. Một số câu hỏi thường gặp

Thuê bằng dược sĩ là gì?

Thuê bằng dược sĩ là việc một nhà thuốc không đủ điều kiện kinh doanh nên đã thuê bằng của người đã được cấp bằng dược sĩ để có thể có đủ điều kiện để kinh doanh bán thuốc.

ACC cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý trong thời gian bao lâu?

Thông thường từ 01 đến 03 ngày làm việc, kể từ nhận được đầy đủ hồ sơ.

Công ty nào cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý uy tín chất lượng?

ACC chuyên cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý nhanh chóng, chất lượng với giá cả hợp lý.

Chi phí khi cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý là bao nhiêu?

Tùy thuộc vào từng hồ sơ cụ thể mà mức phí dịch vụ sẽ khác nhau. Hãy liên hệ với chúng tôi để biết một cách cụ thể.

5. Kết luận

Như đã phân tích trên thì việc thuê bằng dược sĩ để kinh doanh là việc vi phạm pháp luật chuyên ngành và luật kinh doanh. Nếu muốn kinh doanh ngành nghề dược sĩ phải đảm bảo có đầy đủ điều kiện kinh doanh tiêu biểu như phải có bằng dược sĩ được cơ sở đào tạo chuyên ngành cấp theo đúng thẩm quyền và trong thời hạn, nếu quá thời hạn phải đi gia hạn. Sau đó các bạn mới có thể đủ điều kiện kinh doanh ngành nghề dược sĩ.

Trên đây là một số nội dung tư vấn của chúng tôi về hợp đồng thuê hướng dẫn viên du lịch và như một số vấn đề pháp lý có liên quan đến hợp đồng thuê hướng dẫn viên du lịch. Tất cả các ý kiến tư vấn trên của chúng tôi đều dựa trên các quy định pháp luật hiện hành. Nếu như khách hàng có bất cứ thắc mắc, yêu cầu bất cứ vấn đề pháp lý nào liên quan đến vấn đề đã trình bày trên về hợp đồng thuê hướng dẫn viên du lịch vui lòng liên hệ với chúng tôi qua các thông tin sau:

  • Hotline: 19003330
  • Zalo: 084 696 7979
  • Gmail: info@accgroup.vn
  • Website: accgroup.vn
✅ Hợp đồng ⭕ cho thuê bằng dược sĩ
✅ Mẫu: ⭐ Chi tiết
✅ Liên hệ ⭕ Zalo hoặc 1900.3330
✅ Hỗ trợ: ⭐ Toàn quốc
✅ Hotline: ⭕ 1900.3330
5/5 - (1 bình chọn)

Viết một bình luận

NHẬN BÁO GIÁ