Đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa?

Thành phố Hồ Chí Minh là đô thị phát triển mạnh mẽ nhất tại Việt Nam, và nhu cầu tách thửa tại thành phố này không ngừng tăng qua các năm. Tuy nhiên, có một câu hỏi đặt ra đó là đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa không? Hôm nay, cùng ACC tìm hiểu vấn đề này để đưa ra câu trả lời chính xác nhất.

dat-nong-nghiep-tai-TPHCM-co-duoc-phep-tach-thua-300x158

Đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa

1. Quy định về đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa

Trước hết, cùng xem các quy định hiện hành về đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa.

Ngày 05/12/2017 UBND TP Hồ Chí Minh đã ban hành Quyết định 60/2017/QĐ-UBND của UBND TP Hồ Chí Minh quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa

Tại Khoản 2 Điều 5 Quyết định 60/2017/QĐ-UBND của UBND TP. HCM có quy định về tách thửa đất nông nghiệp:

"...2. Tách thửa đất nông nghiệp:

  1. a) Trường hợp thửa đất thuộc khu vực quy hoạch, để sản xuất nông nghiệp: được phép tách thửa, thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 500m2 đối với đất trồng cây hàng năm, đất nông nghiệp khác và 1.000m2 đối với đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối.
  2. b) Trường hợp thửa đất thuộc khu vực không phù hợp quy hoạch để sản xuất nông nghiệp và thuộc khu vực phải thu hồi theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt và công bố thì không được tách thửa. Trường hợp thửa đất thuộc khu vực không phù hợp quy hoạch để sản xuất nông nghiệp và không thuộc khu vực phải thu hồi theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt và công bố, thì người sử dụng đất được thực hiện các quyền theo quy định tại Điều 49, Luật Đất đai."

2. Có phải tất cả đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa?

Liệu rằng, có phải tất cả đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa?

Từ các nội dung được quy định ở trên, có thể khẳng định, không phải đất nông nghiệp nào cũng được phép tách thửa. Chỉ có thửa đất thuộc khu vực quy hoạch, để sản xuất nông nghiệp mới được phép tách thửa và phải tuân thủ quy định về diện tích tối thiểu đối với thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại.

Tóm lại, tùy thửa đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa.

3. Điều kiện về đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa

- Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

- Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;

- Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa, hợp thửa, điều chỉnh ranh giữa các thửa đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định.

4. Câu hỏi 200 m2 đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa không?

“Tôi định tách thửa 1 miếng đất ở xã Tân Quý Tây, huyện Bình Chánh, TP.HCM. Diện tích 200m2, đất để sản xuất nông nghiệp. Vậy thì có được không?”

Nội dung phần trên người viết đã chỉ ta quy định về tách thửa đất nông nghiệp tại TPHCM. Như vậy, trong trường hợp này do thửa đất 200 m2 đất nông nghiệp không đảm bảo diện tích tối thiểu để được tách thửa, cho nên không thể tách thửa được.

5. Dịch vụ pháp lý đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa của ACC

Khi Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ pháp lý của ACC bao gồm:

– Tư vấn luật đất đai qua tổng đài tại Thành phố Hồ Chí Minh;

– Dịch vụ tách thửa đất tại Thành phố Hồ Chí Minh;

– Tư vấn thủ tục, hồ sơ tách thửa đất tại Thành phố Hồ Chí Minh;

– Cung cấp biểu mẫu cần thiết để thực hiện thủ tục tách thửa, tách sổ;

– Uỷ quyền thực hiện dịch cụ tách sổ đỏ tại Thành phố Hồ Chí Minh.

Hy vọng với những thông tin mà chúng tôi chia sẻ ở trên, ACC đã giúp các bạn hiểu rõ hơn về đất nông nghiệp tại TPHCM có được phép tách thửa. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào hoặc muốn sử dụng dịch vụ tách thửa của công ty Luật ACC quý khách có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số điện thoại 1900.3330 hoặc qua zalo 084.696.7979 hoặc qua email: [email protected] để được tư vấn tận tình. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung bài viết:

    Đánh giá bài viết: (839 lượt)

    Để lại thông tin để được tư vấn

    Họ và tên không được để trống

    Số điện thoại không được để trống

    Số điện thoại không đúng định dạng

    Email không được để trống

    Vấn đề cần tư vấn không được để trống

    Bài viết liên quan

    Phản hồi (0)

    Hãy để lại bình luận của bạn tại đây!

    084.696.7979 19003330 Báo giá Chat Zalo