Công chức có được thành lập hợp tác xã không?

logo accACC
Quỳnh Anh

Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh, trong biên chế, hưởng lương từ ngân sách Nhà nước và thuộc các cơ quan, đơn vị được liệt kê theo quy định pháp luật. Trong vấn đề thành lập doanh nghiệp, công chức là đối tượng bị hạn chế trong quản lý và điều hành công ty. Vậy, trường hợp đối với hợp tác xã thì công chức có được thành lập hợp tác xã không? Trong bài viết dưới đây, Luật ACC sẽ giải đáp thắc mắc này cho quý khách hàng với các nội dung chính được đề cập.

1. Công chức có được thành lập hợp tác xã không?

Theo căn cứ tại Điều 13, Luật Hợp tác xã 2012, để trở thành thành viên hợp tác xã, những điều kiện mà một cá nhân phải đáp ứng bao gồm:

  • Công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam, từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; Hộ gia đình có người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật
  • Cơ quan, tổ chức là pháp nhân Việt Nam;
  • Có nhu cầu hợp tác với các thành viên và nhu cầu sử dụng sản phẩm, dịch vụ của hợp tác xã;
  • Có đơn tự nguyện gia nhập và tán thành điều lệ của hợp tác xã đầy đủ các nội dung
  • Dựa theo Điều 20, Luật Cán bộ, công chức năm 2008 quy định: Ngoài những việc không được làm liên quan đến đạo đức công vụ, bí mật nhà nước,… thì công chức còn không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự nêu tại Luật Phòng chống tham nhũng. Theo đó, Điều 20, Luật Phòng chống tham nhũng năm 2018, công chức không được làm một số việc sau:
  • Thành lập, tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, hợp tác xã… trừ trường hợp luật có quy định khác;
  • Thành lập, giữ chức danh, chức vụ quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty hợp danh, hợp tác xã… thuộc lĩnh vực trước đây mình có trách nhiệm quản lý trong thời hạn nhất định.

Như vậy, theo quy định nêu trên công chức không được phép thành lập hợp tác xã nhưng có thể trở thành thành viên của hợp tác xã nếu có đủ các điều kiện nêu trên.

Công chức không được phép thành lập hợp tác xã

2. Cán bộ công chức có được là thành viên của hợp tác xã không?

Theo như căn cứ pháp lý ở mục 1, công chức không được thành lập hợp tác xã tuy nhiên với những căn cứ bên dưới, sẽ chỉ ra rằng, công chức dù không được phép thành lập hợp tác xã với tư cách là thành viên sáng lập, nhưng công chức được tham gia vào hoạt động của hợp tác xã với tư cách là thành viên góp vốn của hợp tác xã.

Tại Khoản 1 Điều 37, Luật phòng, chống tham nhũng 2005 có quy định về việc cán bộ, công chức tham gia vào hợp tác xã như sau:

– Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

  • Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;
  • Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;
  • Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;
  • Kinh doanh trong lĩnh vực mà trước đây mình có trách nhiệm quản lý sau khi thôi giữ chức vụ trong một thời hạn nhất định theo quy định của Chính phủ;
  • Sử dụng trái phép thông tin, tài liệu của cơ quan, tổ chức, đơn vị vì vụ lợi.

Do đó, công chức được tham gia hợp tác xã với tư cách là thành viên góp vốn

Trên đây là toàn bộ tư vấn của Luật ACC liên quan đến câu hỏi Công chức có được thành lập hợp tác xã không? Và câu trả lời là công chức không được thành lập hợp tác xã. Khi có nhu cầu tìm hiểu kiến thức pháp lý cũng như thành lập hợp tác xã, liên hệ với chúng tôi để nhận được tư vấn. Với đội ngũ chuyên viên làm việc hiệu quả, cam kết đưa lại tư vấn tốt nhất cho mọi khách hàng với thông tin sau:

  • Hotline tư vấn pháp luật: 1900.3330
  • Zalo: 084.696.7979
  • Mail: info@accgroup.vn
Share on facebook
Share on twitter
Share on linkedin
Share on pinterest
Share on email

Bài viết liên quan

Liên Hệ Với Chúng Tôi

Vui lòng để lại thông tin liên hệ, ACC sẽ gọi lại ngay cho bạn

Viết một bình luận