Chưa xóa án tích lại phạm tội bị xử phạt không?

logo accACC
Quỳnh Anh

Hệ thống pháp luật hình sự là tổng hợp các quy phạm pháp luật về tội phạm và hình phạt. Tùy theo tính chất mức độ nặng nhẹ của hành vi mà quyết định mức phạt mà Nhà nước áp dụng với chủ thể là như thế nào. Sau khi chấp hành xong hình phạt và thời gian thử thách sau đó, chủ thể vi phạm có thể được xóa án tích. Vậy có những trường hợp chưa xóa án tích lại phạm tội thì sẽ bị xử phạt như thế nào, trong bài viết bên dưới, ACC sẽ giải đáp cho các bạn!

don khang cao 0111133129

Vẫn có trường hợp xóa án tích nhưng vẫn vi phạm lại

1. Các trường hợp không bị coi là có án tích

Căn cứ vào Bộ luật Hình sự năm 2015, những trường hợp được coi là không có án tích được quy định tại:

  • Khoản 2, Điều 69, BLHS năm 2015: Người bị kết án do lỗi vô ý về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và người được miễn hình phạt
  • Điểm a, Khoản 1, Điều 107, BLHS năm 2015: Người bị kết án là người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi đối với mọi trường hợp phạm tội
  • Điểm b, Khoản 1, Điều 107, BLHS năm 2015: Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng hoặc tội rất nghiêm trọng với lỗi vô ý
  • Người bị áp dụng biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng quy định tại Mục 3 Chương XII Bộ luật hình sự.

2. Điều kiện và hệ quả pháp lý của xóa án tích

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 70, BLHS năm 2015 thì:

“Người bị kết án đương nhiên xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây: 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo; 03 năm trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm; 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm; 07 năm trong trường hợp bị phạt tù trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.”

Thời hạn xóa án tích căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên và thời điểm tính thời hạn xóa án tích được tính từ khi chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách của án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án. Tuy nhiên trong thời hạn quy định này cần phải chấp hành xong các quyết định còn lại có trong bản án bao gồm cả hình phạt bổ sung

Tại Khoản 3, Điều 73, BLHS năm 2015 quy định: “Người bị kết án chưa được xóa án tích mà thực hiện hành vi phạm tội mới và bị Tòa án kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật thì thời hạn để xóa án tích cũ được tính lại kể từ ngày chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo của bản án mới hoặc từ ngày bản án mới hết thời hiệu thi hành.”

Như vậy, hệ quả pháp lý của việc xóa án tích sau khi người bị kết án chấp hành xong án phạt và đủ thời gian thử thách thì không có tội và không được ghi trong lý lịch tư pháp của mình. Tuy nhiên, nếu như Người bị kết án chưa được xóa án tích mà thực hiện hành vi phạm tội mới và bị Tòa án kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật thì họ được xem là tái phạm nguy hiểm bởi trong trường hợp này, thời hạn để xóa án tích cũ được tính lại kể từ ngày chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo của bản án mới hoặc từ ngày bản án mới hết thời hiệu thi hành

3. Chưa xóa án tích lại phạm tội bị xử phạt không?

Theo như những gì chúng tôi nói ở trên, việc xóa án tích đồng nghĩa với việc người vi phạm sẽ không có tội và không cần phải ghi tiền án trong lý lịch tư pháp của mình. Bởi Khoản 3, Điều 73, BLHS năm 2015 quy định: “Người bị kết án chưa được xóa án tích mà thực hiện hành vi phạm tội mới và bị Tòa án kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật thì thời hạn để xóa án tích cũ được tính lại kể từ ngày chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo của bản án mới hoặc từ ngày bản án mới hết thời hiệu thi hành.”

Như vậy, chưa xóa án tích lại phạm tội thì vẫn bị xử phạt, trường hợp này người ta gọi là tái phạm: “là trường hợp đã bị kết án và áp dụng hình phạt, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội cố ý hoặc phạm tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý”.

Và việc xóa án tích sẽ được tính lại từ đầu với tội mới mà mình vi phạm.

Trên đây là toàn bộ những tư vấn chi tiết của ACC về câu hỏi Chưa xóa án tích lại phạm tội bị xử phạt không? Với nhiều năm hành nghề tư vấn pháp lý, khi có nhu cầu tìm hiểu và giải đáp thắc mắc về Luật Hình sự, quý khách hàng có thể liên hệ với ACC qua thông tin:

  • Tư vấn pháp lý: 1900.3330
  • Zalo: 084.696.7979
  • Mail: info@accgroup.vn
Share on facebook
Share on twitter
Share on linkedin
Share on pinterest
Share on email
Liên Hệ Với Chúng Tôi

Vui lòng để lại thông tin liên hệ, ACC sẽ gọi lại ngay cho bạn

Viết một bình luận